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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

KUJITOKEZA KWA UKIUKWAJI MKUBWA WA MAADILI YA TAALUMA YA
UANDISHI WA HABARI KATIKA HABARI ZA UCHAGUZI MKUU

Kipindi cha kampeni za uchaguzi mkuu 2010 kimefika na vyombo vya habari vinalo
jukumu kubwa la kuwapa Watanzania taarifa sahihi kuhusu mchakato huu muhimu

wa kidemokrasia.

Baraza la Habari Tanzania (MCT) linapenda kuvipongeza vyombo vya habari kwa kazi
nzuri ambayo vimekuwa vikifanya hata kabla ya kuanza rasmi kwa kampeni kwa
kuchapisha na kutangaza habari ambazo zililenga kuwasaidia wananchi kushiriki

katika uchaguzi huku wakiwa na uelewa wa wagombea na sera za vyama vyao.

Pamoja na pongezi hizi, Baraza lingependa kutoa tahadhari kuhusu hali ya uvunjwaji
wa maadili ambayo imeanza kujitokeza na kuelekea kuenea kwa kasi. Baraza

‘linatambua kuwa matatizo haya yanachangiwa na uelewa mdogo wa maadili,
ushabiki wa kisiasa, lakini pia vitendo vya makusudi vya wagombea na vyama vyao

vinavyolenga kuwarubuni waandishi na wahariri kukiuka kanuni za taaluma yao kwa

makusudi.

Baraza linapenda kuwakumbusha wahariri na waandishi kwamba ushabiki wa vyama
unaoingilia maadili ya taaluma haukubaliki kamwe. Wakati Baraza linafahamu na
kuheshimu ukweli kuwa chombo cha habari kina uhuru wa kuunga mkono msimamo

fulani wa kiitikadi au kisiasa, linapenda kukumbusha kuwa hiki si kisingizio cha
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kukiuka maadili ya kusema ukweli, kutoa haki ya mshutumiwa au mtuhumiwa kujibu,

na kuzingatia uungwana katika uwasilishaji wa habari.

Baraza limefurahishwa na matamko ya vyama vya siasa kuwa vitaendesha kampeni za
kistaarabu, zisizokuwa za kutukanana na kupakana matope. Hadi sasa, Baraza linaona
kuwa vyama vilivyoingia kilingeni, kwa kiasi kikubwa vinajitahidi kutimiza ahadi hii.
Hata hivyo, kama msimamizi wa maadili ya wanataaluma ya habari, Baraza
limeshtushwa na mwelekeo unaojitokeza unaoonyesha kwamba wakati wanasiasa
wakionyesha kuendesha kampeni za kistaarabu majukwaani, baadhi ya vyombo vya
habari vinaonekana kuendesha kampeni za maji taka kwa niaba ya wanasiasa. Jambo
hili halikubaliki, na ni aibu kubwa kwa taaluma hii adhimu. Katika kampeni hizi,
waandishi na wahariri waepuke kujaribu kuwa Wakatoliki kuliko Papa mwenyewe,
yaani kuwa na ukereketwa na ushabiki kuliko ule unaoonyeshwa na wagombea na
vyama vyenyewe! Vyombo vya habari viepuke kufanya kazi chafu kwa niaba ya baadhi

ya wanasiasa.

Baraza pia limezingatia kwa masikitiko mtindo unaochipuka wa wanahabari kuwa
wakala wa vyama vya siasa wakati wakiwa kazini. Baraza linapenda kuwakumbusha
wanahabari kuwa hawapashwi kushabikia rangi za vyama wawapo kazini, kuvaa
mavazi yenye nembo, kauli mbiu au majina ya vyama na wagombea wa nafasi mbali
mbali za uchaguzi. Jambo hili linawadharaulisha wanataaluma, linajenga mashaka juu
ya uadilifu wao. Jambo hili sio tu ni kinyume cha maadili, bali pia ni jambo la hatari,
kwani linamweka mwandishi katika nafasi ya kuonekana wakala wa chama au
mgombea, na hivyo kuweza kudhuriwa na wapinzani wa mgombea huyo. Lakini pia,
mwandishi akishajitambulisha kuwa anafanya kazi ya mgombea fulani, wagombea

wengine na vyama vyao watawezaje kumwamini atakapokwenda kuandika habari

zao?

Baraza linapenda kuchukua nafasi hii kuviambia vyama vya siasa bayana kuwa ni

makosa kuwapa waandishi fulana, skafu, makoti, kanga, kofia, au vazi jingine lolote
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lililoandaliwa kwa minajili ya kampeni. Baraza linawataka wahariri kuwaonya
waandishi wao kuacha mara moja tabia hiyo. Kila mhariri makini ajiulize ikiwa kweli
ana sababu ya kutumia habari inayoandikwa na mwandishi anayevaa nembo za chama

katika kuandika habari za uchaguzi.

Kumeanza pia kujitokeza mtindo wa baadhi ya vyombo vya habari kutoripoti kabisa
habari za baadhi ya vyama na wagombea. Baraza linapenda kuwakumbusha wenye
vyombo vya habari na wahariri wao kuwa kibali cha kuendesha gazeti au kituo cha
radio au runinga ni mali ya umma. Leseni za vyombo vya habari hutolewa ili umma
upewe taarifa; hili ndilo lengo la kwanza. Faida ya kifedha au mapenzi ya kisiasa sio
sababu kuu inayofanya leseni ya chombo cha habari itolewe. Kwa hiyo wahariri
wajitahidi kufanya kazi yao kwa uadilifu, na wamiliki wa vyombo wasiwashinikize

kuacha kutangaza au kuandika habari muhimu katika kipindi hiki.

Baraza la Habari Tanzania litaendelea kufuatilia utendaji kazi wa vyombo vya habari
katika kipindi hiki na kushauriana na wahariri, ili Watanzania watendewe haki. Wakati
huo huo, Baraza lingependa kuwahimiza wale wote waliopatiwa raslimali kwa ajili ya
shughuli ya ufuatiliaji vyombo vya habari katika kipindi hiki, kufanya hivyo na
kuwapatia wahariri na wadau wengine ripoti za ufuatiliaji huo, ili wahariri waweze

kufanya marekebisho ya udhaifu wowote unapotokea.

TANZANIA YENYE VYOMBO VYA HABARI MAKINI NA VINAVYOWAJIBIKA
KWA UMMA INAWEZEKANA.
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