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Baraza la Habari laonya kuhusu uandishi wa masuala ya dini usiozingatia
maadili

Tarehe: 19/05/2011 Baraza la Habari Tanzania (MeT) limebaini kwa
masikitiko mwenendo unaojitokeza wa kuripoti masuala ya dini bila kuzingatia
maadili.

Baraza linapenda kuwakumbusha waandishi na wahariri kuwa masuala ya
imani yana unyeti unaopaswa kuzingatiwa katika kuripoti, ili kuepuka upotoshaji
unaoweza kuleta uchochezi na chuki katika jamii.

Kumekuwa na uandishi usiozingatia uhalisia (objectivity), ulinganifu
(balance) na umahsusi (specificity) na badala yake kuchukua mfumo wa kuegemea
upande mmoja (bias) na kufanya majumuisho (generalisation) yasiyotokana na
ukweli uliothibitishwa na mwandishi.

Mapungufu hayo ya kiweledi yamesababisha habari nyingi kuwa potofu na
chonganishi.

Weledi hautaki kwa mfano gazeti kumhoji sheikh mmoja au kadhaa au
askofu mmoja au kadhaa na kutoka na vichwa vya habari vinavyosema "Waislamu
wataka ... " au JlWakristu wataka ... " Ikiwa ni mawazo ya kiongozi fulani wa
kidini ni bora itajwe hivyo. Dhehebu linaweza kuhusishwa tu ikiwa yeye ni
msemaji rasmi na anaongea kwa niaba ya dhehebu hilo.

Vichwa vya habari kama "Maaskofu wamng'oa Naibu Meya Arusha" huku
kukiwa hakuna ushahidi wowote ndani ya habari yenyewe unaoashiria kuwa
kujiuzulu kwa huyo Naibu Meya kulitokana na shinikizo la maaskofu ni upotoshaji
unaoweza kusababisha chuki.

Mbaya zaidi ni pale kesho yake gazeti jingine linapowafuata masheikh na
kuwaomba kauli yao kuhusiana na kung' olewa kwa Naibu Meya "kulikofanywa na
maaskofu". Ni wazi hapa kuna hatari ya wanahabari kugeuka wachonganishi.

Pamewahi pia kuchapishwa kichwa kilichosema JlMasheikh wawaonya
maaskofu" . Hii ni hatari!
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Habari nyingine ilidai bila uthibitisho wowote kuwa waumini wa Kanisa
Katoliki wametengwa na Kanisa hilo kwa kujihusisha na chama fulani cha siasa.
Viongozi wa Kanisa hilo hawakuhojiwa.

Na hata hivi karibuni tu gazeti moja liliandika: " Waislamu: Osama hajafa -
wadai kuzikwa haraka ni dalili za kuficha ukweli ."

Hivi kweli maoni kwamba Osama hajafa yalikuwa ni maoni ya Waislamu
wote nchini? Na je, baada ya vyombo vya habari kuripoti siku kadhaa baadae
kwamba AI-Qaeda wenyewe wamekiri kuwa Osama kafa, gazeti hilo halijisikii
vibaya kwamba limewasababishia dhihaka Waislamu wote bila uhalali wowote
lilipowasingizia kwamba wamesema Osama hajafa?

Gazeti lingine nalo hivi karibuni lilinukuu maoni ya mchungaji mmoja
anayedaiwa kupinga ukaguzi wa mahesabu ya makanisa na kuandika kichwa
kilichosema "Makanisa yakataa kukaguliwa na serikali".
Baadae katibu wa makanisa yaliyotajwa alinukuliwa akisisitiza kuwa yale yalikuwa
mawazo binafsi ya mchungaji huyo.

Kifungu 1.9 cha kanuni za maadili kwa wahariri (uk.S) kinazuia ubaguzi na
kinasisitiza: " Hakikisha habari hazilengi wala kutoa nafasi kwa ubaguzi wa kijinsia
, dini makundi ya watu wachache, umri, kabila ... " Kuhusu dini kifungu 1.14 (uk.
6) kinaelekeza: "Zungumza na mashirika ya dini, yape haki sawa na heshima
yanayostahili kwani hadhi za wawakilishi, viongozi, waumini na imani zao
zinapaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa".

Kwa misingi hiyo Baraza la Habari linapenda kuwakumbusha waandishi na
wahariri kuepuka uandishi wa majumuisho yasiyokuwa na uthibitisho au uhalali;
na pia uandishi unaoweza kuchochea chuki baina ya waumini na serikali. Jambo hili
ni muhimu sio tu kwa manufaa ya taaluma bali pia kwa kulinda amani na umoja
katika Taifa.
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