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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI
Kamati ya Maadili ya Baraza la Habari Tanzania yatolea maamuzi mashauri mawili katika kikao
chake cha Septemba 14, 2010
Kamati ya Maadili ya Baraza la Habari Tanzania imebatilisha adhabu ya kufungiwa
kufanya kazi kwa waandishi wawili wa Mkoa wa Pwani kwa mwaka mmoja na kuasa
vyama vya wanahabaria kuzingatia, sheria, kanuni na taratibu katika maamuzi yao.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili, Jaji Mark Bomani alisema katika kusimamia
weledi na maadili vyama vya waandishi wa habari visichukue hatua ambazo zitaathiri
uhuru wa wanahabari kutenda kazi zao na kuwaumiza.Alisema Baraza la Habari
Tanzania kwa muda mrefu limekuwa ikishirikiana na wadau wengine katika tasnia ya
habari kuhakikisha kuwa wanahabari wanafanya kazi katika mazingira mazuri bila ya
woga wa kudhuriwa au kuzuiliwa na itakuwa kinyume cha matarajio hayo kama
kutakuwa na vyama vya wanahabari ambavyo vitachukua hatua za kuzuia wanahabari
wasifanye majukumu yao kwa sababu yeyote ile.

Waandishi wawili wanaofanya kazi Mkoa wa Pwani , Grace Semfuko na Zainab
Kihate walifungua malalamiko kwenye Baraza dhidi ya maamuzi ya Klabu ya
Wanahabari wa Mkoa wa Pwani (CPRC) kuwafungia wasifanye kazi ya uandishi
mkoani hapo kwa mwaka mmoja. CPRC waliiambia Kamati kuwa walichukua hatua
hiyo baada ya wanahabari hao kwenda kinyume cha maadili kwa kuitisha mkutano wa
waandishi wa habari na kutoa taarifa ya kutangaza mgogoro dhidi ya Mkuu wa Wilaya
ya Bagamoyo ambapo walimtuhumu kutokuwa na ushirikiano nao.

Pia CPRC ambayo iliwakilishwa na Mwenyekiti wake, Masau Bwire, ilisema
kuwa walipata malalamiko kutoka kwa Mkuu huyo wa wilaya akiwatuhumu
wanabahari hao kwa kumkashifu na kuandika habari nyeti. Semfuko na Kihate
walikana madai hayo na kusema kuwa hata hiyo taarifa kwa vyombo vya habari
ambayo ililetwa mbele ya Kamati hawaitambui na wala haina saini zao.

Waandishi hao waliiambia Kamati kuwa CPRC waliandika barua kwa wakuu
wa wilaya za Mkoa wa Pwani wakiwaeleza kuwa wamewafungia kwa mwaka
waandishi hao kitendo ambacho kiliathiri s utendaji kazi wao mkoani hapo kwani
hawakuweza kupata ushirikiano wa viongozi wa mkoa huo. Semfuko anaandikia Star
TV na Radio Free Africa wakati Kihate anaandikia gazetila Nipashe.
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Kamati ya Maadili pia imetoa anagalizo kwa wahariri kuwa waangalifu kuhusu
habari zinazochapishwa kwa kuhakikisha kuwa habari hizo ni sahihi, zimezingatia
pande zote na kutoa haki ya kujibu. Jaji Bomani alisema kuwa ukweli ndio nguzo kuu
ya uandishi wa habari na juhuzi zote ni lazima zichukuliwe kuhakikisha kuwa habari
zinazochapishwa ni za kweli. Jaji Bomani alisema hayo wakati akitoa maamuzi ya
Kamati ya Maadili kuhusu shauri lililoletwa na Shirika la Umeme la Zanzibar (ZECO)
dhidi ya gazeti la Umma Tanzania.

Alisema kuwa vyombo vya habari ni taasisi zenye nguvu kwa hivyo ni muhimu
kuhakikisha kuwa nguvu hizo zinatumika vizuri. Pia aliwataka wahariri kuzingatia na
kusimamia maadili ya uandishi wa habari. ZECO walileta malalamiko yao kwenye
Baraza kuhusiana na habari iliyochapishwa kwenye ukurasa wa kwanza wa gazeti la
Umma Tanzania la Februari 11 - 18, 2010 yenye kichwa cha habari “Ufisadi waitafuna
Zanzibar. Umeme sasa ni ndoto visiwani. Ni baada ya kununua kifaa bandia cha
umeme.”

Mwakilishi wa ZECO Abbas Juma Fakih alliambia Kamati kuwa habari hiyo
iliyochapishwa kwenye gazeti haikuwa na ukweli wowote na kuwa iliharibu jina la
shirika hilo mbele ya wananchi, serikali na wahisani wao. Jaji Bomani alisema kuwa
maelezo ya Mhariri Mkuu wa gazeti hilo, Hamisi Kasabe, kuwa habari hiyo
haikuihusu ZECO kwani hakuna mahali kwenye habari hiyo ambapoZECO imetajwa
haina mashiko kwani inafahamika dhahiri kuwa ZECO ndilo shirika pekee lenye
kusambaza umeme Zanzibar na vilevile kusimamia mitambo na vifaa vyote
vinavyohusika na kusambaza umeme visiwani.

Hivyo basi, Kamati iliona kuwa gazeti la Umma Tanzania liliandika habari potofu
ambayo haikufanyiwa utafiti wa kina na kuwa habari hiyo ilidhuru ZECO, na hivyo
kumwagiza Mhariri Mkuu aombe radhi kwenye toleo lifuatalo la gazeti lake. Pia
Kamati iliagiza gazeti lilipe shirika hilo gharama zake za kusimamia shauri hilo kwenye
Baraza.
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